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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

HOTUBA YA KATIBU MKUU WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI – 

UCHUKUZI KATIKA KIKAO CHA KWANZA CHA BARAZA LA 

LATRA CCC 

 

Tarehe: 19 APRIL 2021 

Mahala: Ukumbi wa Mikutano Ghorofa ya 27 Jengo –TPA Dar es 

Salaam 

 

 

Awali ya yote ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya uhai 

na kwa kutujalia neema ya kukutana hapa kwa ajili ya kusimamia 

shughuli hii muhimu ya Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Baraza la 

Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA CCC). 

Pili ninawapongezeni ninyi wote, kwa kuteuliwa na Mh. Waziri wa 

Ujenzi na Uchukuzi kwa Awamu hii mpya ya Sheria Mpya ya LATRA 

kwa nafasi ya Wajumbe wa Baraza. Hongereni sana.  

Nawashukuru  wote pia  kwa kukubali uteuzi huo na kuhudhuria 

kikao hiki muhimu cha leo kwa ajili ya kuchagua Mwenyekiti wa 

kusimamia shughuli za utendaji kazi za Baraza. Ninatambua kila 

mmoja wetu ana majukumu mazito ya kiofisi au binafsi lakini kwa 

kutambua umuhimu wa uchaguzi  huu na kwa kuanza kutekeleza 
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majukumu ya Baraza, mmeacha shughuli zenu ili kwa pamoja 

tuweze kushirikiana. 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Uteuzi wa Wajumbe wa Baraza LATRA CCC ni kwa mujibu wa 

Kifungu Namba 29 (2) cha Sheria namba 3 ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini, (LATRA) ya Mwaka 2019. Sheria hii, katika kifungu 

cha 29(7) inaelekeza zaidi kuwa, baada ya Wajumbe kuteuliwa, 

watakaa kwa pamoja na kuchagua miongoni mwao Mwenyekiti wa 

Kuongoza Baraza kwa muda wa kipindi cha miaka mitatu (03) 

kuanzia tarehe ya uteuzi wa Wajumbe. 

 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Sheria inaelekeza Kuwa, jumla ya Wajumbe wa Baraza ni Saba (07) 

tofauti na ilivyokuwa hapo awali wakati wa Sheria ya SUMATRA 

ambapo wajumbe wangeweza kuwa hadi kumi (10). Ila kutokana na 

Mabadiliko ya Sheria sasa, tuna wajumbe watano (05) watakao 

hudumu kwa kipindi cha miaka mitatu (03) na Wajumbe wengine 

wawili (02) watakao hudumu kwa kipindi cha miaka minne. Hivi 

Sasa Mh. Waziri amekamilisha uteuzi wenu wa Wajumbe Watano, 

ambapo mnatakiwa kuanza kazi mara moja wakati utaratibu wa 

kuwapata wajumbe wengine wawili (02) unaendelea. 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Nataka kuwajulisha Majukumu ya Baraza kama ilivyo katika sharia 

kuwa ni:  
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(i) Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za usafiri kwa 

njia ya Reli, usafiri wa umma kwa njia ya barabara, usafiri wa 

chini ya ardhi na usafiri kwa njia ya waya, kwa kuwasilisha, 

kupata maoni na tarifa na kwa kushauriana na Mamlaka, 

Waziri mwenye dhamana na wadau wa sekta mbalimbali 

zinazodhibitiwa; 

(ii) Kupokea na kusambaza tarifa na maoni mbalimbali kuhusu 

masuala yanayowagusa watumiaji wa huduma 

zinazosimamiwa na LATRA; 

(iii) Kuunda kamati za Watumiaji wa huduma za usafiri wa Sekta 

zinazodhibitiwa na LATRA  katika Mikoa na Kushauriana 

nazo; 

(iv) Kushauriana na wadau , Serikali na makundi ya watumiaji 

kuhusu huduma; na  

(v) Kufanya utafiti juu ya maslahi, haki, wajibu na masuala 

mengine yanayogusa watumiaji.  

Aidha, utekelezaji wa Majukumu haya yanapaswa kuzingatia misingi 

ya Sheria, Kanuni na miongozo  mbalimbali, inayotolewa na Serikali 

mara kwa mara. 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Kwenye Ripoti ya CAG ya hivi karibuni, LATRA CCC imetajwa katika 

taarifa hiyo kuwa Baraza la Ushauri la huduma la LATRA lilikuwa 

likilipa viwango vikubwa (shilingi 500,000/=) kwa watumishi kama 

posho ya kujikimu kwa siku. Taarifa hii, sio nzuri kwa Wizara na kwa 
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Baraza pia. Jukumu lenu la kwanza ninaloagiza ni kuhakikisha 

viwango vyote vitakavyotumika katika Baraza, vinapitiwa na vifuate 

utaratibu wa kupata idhini kutoka kwa Msajili wa Hazina. 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Kama tulivyosikia taarifa fupi ya hali ya Ofisi ya Baraza kuwa, 

Miundombinu ya ofisi sio mizuri, kodi kubwa ya pango, vifaa vingi ni 

chakavu, oneni ni kwa namna gani ya kusaidia, Watendaji wa Baraza 

kuhamia kwenye majengo ya Serikali na kupata vitendea kazi vipya 

ili kazi ya kujenga Taifa iweze kufanyika kwa wepesi. 

Aidha, ninaliagiza Baraza kuhakikisha linafanya kazi kwa ukaribu 

na LATRA ambaye ni Mdhibiti ili kutatua changamoto zilizopo katika 

Sekta. Kwa mfano, kumekuwa na matishio mengi ya mara kwa mara 

kutoka kwa watoa huduma, hasa kugomea suala la tiketi Mtandao, 

kugomea kifaa cha kuratibu mwenendo wa mabasi na mambo kadha 

wa kadha. 

Andaeni vipindi vingi vya kuwaelimisha watumiaji wa huduma hizi 

(Abiria) ili waone umuhimu wa kudai haki zao. Ni Imani yangu kuwa, 

Mkishirikiana kwa Pamoja, mtatatua changamoto nyingi kwenye 

Sekta hii. 

Ndg, Wajumbe wa Baraza, 

Kwa kuwa, wajibu wangu kwa siku ya leo, ni kusimamia uchaguzi 

wa Mwenyekiti wa Baraza, ili aweze kutekeleza niliyoagiza, naomba 

niwakumbushe utaratibu ulioainishwa kwenye kanuni ya Baraza. 
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1. Baada ya kuteuliwa, Wajumbe wa baraza watachagua 

Mwenyekiti wa Baraza kutoka miongoni mwao; 

2. Kila Mjumbe aliyeteuliwa ana nafasi sawa ya kuchaguliwa kuwa 

Mwenyekiti wa Baraza; 

3. Wajumbe wa Baraza watapendekeza majina mawili (02) 

miongoni mwao, kwa mtu atakaye shika nafasi ya kuwa 

Mwenyekiti; 

4. Uchaguzi wa Mwenyekiti utafanywa kwa kupiga kura za Siri; 

5. Yeyote atakayepata kura nyingi ndie atakayekuwa Mwenyekiti; 

na 

6. Ikiwa kura zimefungana, Msimamizi wa Uchaguzi atakuwa na 

haki ya kuamua ni nani awe Mwenyekiti. 

Baada ya kusema hayo, ninawatakieni upigaji kura mwema. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

KATIBU MKUU - UCHUKUZI 

 

 

 

 

 

 


